Đi Xuất Khẩu Lao Động Có Được Hoãn Nghĩa Vụ Quân Sự?

Thứ Tư, 27 Tháng Hai, 2019 187 lượt xem Chia sẻ bài viết:

ĐI XUẤT KHẨU LAO ĐỘNG CÓ ĐƯỢC HOÃN NGHĨA VỤ QUÂN SỰ?

Đi xuất khẩu lao động có được hoãn gọi nhập ngũ không?

  • Theo luật pháp VN quy định về việc tạm hoãn, miễn gọi đi nhập ngũ đối với công dân nam đang trong độ tuổi nhập ngũ từ 18 – 27 thì được tam hoãn trong những trường hợp sau:

Điều 1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

Điều 2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

Điều 3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

Điều 4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

Điều 5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu;

Điều 6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

Điều 7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 4 Luật cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên;

Điều 8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

Điều 9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

c) Trường cao đẳng, đại học;

d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ;

Điều 10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên;

Điều 11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ

  • Trường hợp hợp người lao động đang tham gia học nguồn, học tiếng Nhật, chưa đỗ đơn hàng tại IIC và trong độ tuổi theo quy định thì không thuộc diện miễn gọi đi nghĩa vụ quân sự.
  • Trường hợp các Thực tập sinh đã đỗ đơn hàng đi xuất khẩu lao động Nhật Bản và đang theo học tiếng Nhật tại trung tâm và chờ xuất cảnh sang Nhật làm việc, nếu bị gọi đi khám sức khỏe để đi nhập ngũ thì các bạn sẽ được công ty hỗ trợ những giấy tờ liên quan, xác nhận đang theo quy định để được miễn trừ đi nhập ngũ. Thông thường những ứng viên đã đỗ đơn hàng thì sẽ không phải đi nhập ngũ.
  • Trường hợp người lao động đang làm việc tại Nhật Bản 3 năm nếu có giấy gọi nghĩa vụ quân sự thì sẽ không phải đi nhập ngũ.
  • Nếu người đi lao động Nhật Bản 3 năm về nước mà vẫn trong độ tuổi khám sức khỏe đi nghĩa vụ quân sự thì vẫn phải tham gia và không được miễn trừ.
  • Bên trên IIC cũng đã giải đáp được một phần nào đó thắc mắc của người lao động khi tham gia chương trình thực tập sinh kỹ năng mà có giấy gọi đi nhập ngũ. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào về chương trình này xin hãy gọi ngay đến số Hotline : 094.68.68.9340985.86.86.37 để dược tư vấn chính xác.
Hotline: 094.68.68.934
Chat Facebook
Gọi điện ngay